ขับรถเก๋ง "ใส่รองเท้าแตะ" ผิดกฎหมายหรือไม่?


      จากกรณีที่คนขับรถบรรทุก 6 ล้อรายหนึ่ง ถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจเปรียบเทียบปรับเนื่องจากใส่รองเท้าแตะขับรถ จนทำให้เกิดเสียงวิพากษ์วิจารณ์ตามมาว่า มีข้อห้ามแบบนี้อยู่ในข้อกฎหมายด้วยหรือ? แล้วรถส่วนบุคคลทั่วไปสามารถใส่รองเท้าแตะขับรถได้หรือไม่

       สำหรับข้อห้ามใส่รองเท้าแตะขณะขับรถ มีอยู่จริงครับ แต่บังคับเฉพาะคนขับรถรับจ้าง คนขับรถยนต์สาธารณะ รถยนต์บริการธุรกิจ และรถยนต์บริการทัศนาจรเท่านั้น โดย พ.ร.บ. ขนส่งทางบก มาตรา 102(1) และกฎกระทรวง พ.ศ. 2555 ระบุว่า ในขณะขับรถรับจ้าง รถยนต์สาธารณะ ผู้ขับขี่ต้องแต่งกายให้สุภาพเรียบร้อยรัดกุม และสวมใส่รองเท้าหุ้มส้นหรือหุ้มข้อ หากฝ่าฝืนจะถูกระวางโทษปรับไม่เกิน 5,000 บาท ตามมาตรา 127

     ซึ่งข้อกฎหมายดังกล่าวไม่เพียงแต่บังคับเฉพาะผู้ขับรถบรรทุกเท่านั้น แต่ยังรวมไปถึงรถรับจ้าง เช่น รถแท็กซี่, รถจักรยานยนต์สาธารณะ, รถนำเที่ยว ฯลฯ เพื่อเป็นการทำให้เกิดความเรียบร้อยของผู้ประกอบอาชีพให้บริการนั่นเองครับ

     แต่สำหรับรถยนต์ส่วนบุคคลทั่วไป กฎหมายดังกล่าวไม่มีการบังคับแต่อย่างใด เพียงแต่ควรแต่งการให้เหมาะสมกับกาละเทศะ และไม่ก่อให้เกิดอันตรายในการขับรถก็พอครับ


ที่มา.sanook.com
Previous Post
Next Post
Related Posts